Hiện nay, phường Điện Thắng Trung có hơn 1.500 thanh niên ở 6 Chi hội cơ sở, nhiệm kỳ qua đã kết nạp hơn 120 hội viên vào tổ chức Hội. Năm năm qua, Ủy ban Hội LHTN Việt Nam phường đã tổ chức 35 đợt làm đẹp Nghĩa trang liệt sỹ và các Khu di tích trên địa bàn phường với hơn 1000 lượt đoàn viên thanh niên tham gia, tổ chức cho Đội viên về thăm NTLS thị xã – nhà lưu niệm anh Trỗi, nhà Mẹ VNAH Nguyễn Thị Thứ,.. Trong nhiệm kỳ, tuổi trẻ phường đã hiến hơn 200 đơn vị máu trong các đợt hiến màu tình nguyện; vận động hơn 400 thanh niên đăng ký độ tuổi 17, thăm hỏi, động viên và tặng 65 suất quà tổng trị giá hơn 23 triệu đồng cho thanh niên lên đường nhập ngũ. Hội LHTN phường đã phối hợp với Mặt trận, tổ chức gặp mặt và trao quà khuyến học cho 385 học sinh, sinh viên trị giá hơn 115 triệu đồng; kêu gọi tổ chức Chương trình “Xuân ấm áp – Tết yêu thương” trao tặng gần 1500 suất quà trị giá 552 triệu đồng cho hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn.
Nhiệm kỳ qua, tuổi trẻ phường Điện Thắng Trung đã tổ chức 25 đợt ra quân chỉnh trang, sửa chữa gần 100m đường nông thôn, 500m giao thông nội đồng; xây dựng 7 tuyến đường thanh niên tự quản, tu dưỡng 3 km giao thông nông thôn, trồng và chăm sóc 8000 cây xanh; thực hiện 1 khu vui chơi dành cho thiếu nhi, lắp đặt hệ thống bảng tuyên truyền xây dựng đô thi văn minh trên các trục đường.
Đại hội đã tiến hành hiệp thương bầu 11 đồng chí vào Ủy ban Hội LHTN Việt Nam phường Điện Thắng Trung khoá V, nhiệm kỳ 2024-2029; đồng thời hiệp thương cử đoàn đại biểu gồm 6 đại biểu chính thức, 1 đại biểu dự khuyết tham dự Đại hội Hội LHTN Việt Nam thị xã.
Dịp này, UBND phường Điện Thắng Trung đã khen thưởng 3 tập thể và 6 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác Hội và phong trào thanh niên nhiệm kỳ qua.